03:10 +07 Thứ hai, 25/01/2021

Menu

Đường dây nóng

 
 

Thường trực: 3823745
Lưu động: 3875382
Pháp chế: 3822015
Nghiệp vụ: 3827534
(mã vùng: 0269)
qlttgl.chicuc@gmail.com

Đường dây nóng Ban chỉ đạo chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả tỉnh Gia Lai

0971.666.389 - 0981.666.389

 

Đăng nhập thành viên

Liên kết

Diễn đàn QLTT
Sở Công thương Gia Lai
Trang thông tin của Cục Quản lý thị trường
Hệ thống văn bản pháp luật của Chính phủ

Liên kết Web QLTT



Thăm dò ý kiến

Bạn biết trang Web của Quản lý thị trường Gia Lai từ đâu?

Từ Internet.

Từ Chi cục QLTT Gia Lai.

Từ báo chí.

Từ nguồn khác.

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 29


Hôm nayHôm nay : 358

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 19460

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 5581771

Trang nhất » Tin Tức » Tin tức » Thông tin báo chí

Phiên bản mới Trang thông tin điện tử Cục QLTT Gia Lai

Bán rượu tặng ly, được không?

Thứ năm - 31/01/2013 15:45
Bán rượu tặng ly là vi phạm pháp luật

Bán rượu tặng ly là vi phạm pháp luật

Càng gần đến tết, thị trường quà tặng càng trở nên sôi động, đặc biệt là mặt hàng rượu bia. Hành vi khuyến mãi cho hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh, hạn chế kinh doanh… sẽ bị phạt tiền từ 25 đến 30 triệu đồng.
Những ngày gần đây, các cơ quan chức năng đã tăng cường kiểm tra, xử phạt các cửa hàng, đại lý… về hành vi bán rượu có kèm sản phẩm khuyến mãi là ly thủy tinh, dụng cụ mở rượu, bóp ví hoặc các sản phẩm khác trong hộp quà tết.

Dạo một vòng qua các phố bán rượu như Nguyễn Tri Phương (quận 5); Hàm Nghi, Hồ Tùng Mậu (quận 1); khu Lăng Cha Cả (quận Tân Bình), một số siêu thị lớn và các đại lý rượu ngoại ở TP.HCM, nhiều nơi vẫn bày bán các hộp rượu có kèm sản phẩm khuyến mãi hoặc quà tặng, đặc biệt là ly thủy tinh. Tiếp xúc một số thương nhân kinh doanh rượu lâu năm tại TP.HCM, có người cho rằng bán rượu kèm sản phẩm khác là bình thường, người khác lại cho rằng điều này vi phạm luật và họ đã từ chối bán những sản phẩm rượu có kèm quà tặng. Trước những thắc mắc về việc này, chúng tôi trao đổi với luật sư Bùi Quang Nghiêm, Phó Chủ tịch Đoàn Luật sư TP.HCM.

. Thưa ông, nhiều người băn khoăn tại sao bán rượu có kèm quà tặng hay sản phẩm khác lại vi phạm pháp luật?

+ Rượu các loại được xếp trong danh mục hàng hóa hạn chế kinh doanh cho nên pháp luật hiện hành cấm các hành vi khuyến mãi cho hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh.

. Khi hành vi bán rượu có kèm hàng khuyến mãi, quà tặng bị phát hiện thì ai sẽ chịu trách nhiệm?

+ Theo Điều 100 Luật Thương mại 2005 và các quy định hiện hành, các tổ chức, doanh nghiệp, hộ kinh doanh cá thể nào bán rượu có kèm sản phẩm, dịch vụ khuyến mãi thì đều vi phạm các quy định trên đây và đều có thể bị xử phạt nếu bị phát hiện.

Một số hộp quà tết vẫn còn tặng kèm ly. (Ảnh chỉ mang tính minh họa).

Nếu doanh nhân nhập khẩu bán rượu cho đại lý, nhà phân phối có kèm sản phẩm khuyến mãi thì doanh nhân nhập khẩu sẽ bị phạt. Nếu đại lý, nhà phân phối bán rượu cho người bán lẻ, hộ kinh doanh cá thể có sản phẩm khuyến mãi thì đại lý, nhà phân phối sẽ bị xử phạt. Tương tự như vậy, siêu thị, cửa hàng, người bán lẻ, hộ kinh doanh cá thể mà bán rượu cho người tiêu dùng có sản phẩm khuyến mãi thì siêu thị, cửa hàng, người bán lẻ, hộ kinh doanh cá thể có thể bị xử phạt.

. Vậy các hình thức xử phạt và mức phạt tiền ra sao, thưa ông?

+ Theo khoản 8 Điều 29 Nghị định 06/2008 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, “hành vi khuyến mãi cho hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh, hạn chế kinh doanh… sẽ bị phạt tiền từ 25 đến 30 triệu đồng”. Mức phạt tiền này cũng được áp dụng đối với hành vi “khuyến mãi hoặc sử dụng rượu có độ cồn từ 30 độ trở lên để khuyến mãi dưới mọi hình thức”.

Ngoài mức phạt tiền trên đây, cơ quan chức năng còn có thể áp dụng các biện pháp bảo đảm việc xử lý vi phạm hành chính như tạm giữ tang vật vi phạm hành chính, cụ thể trong trường hợp này là rượu, sản phẩm khuyến mãi và các vật phẩm có chứa, thể hiện sản phẩm khuyến mãi. Nếu tái phạm, cơ sở kinh doanh có thể bị rút giấy phép kinh doanh.

. Vậy theo ông, các nhà sản xuất, cơ sở kinh doanh, cửa hàng bán rượu tặng sản phẩm khuyến mãi sẽ ra sao?

+ Nếu bị phát hiện, chắc chắn sẽ bị phạt tiền và áp dụng các biện pháp bảo đảm việc xử lý vi phạm như tạm giữ hàng hóa hoặc có thể bị áp dụng các biện pháp xử phạt bổ sung khác như tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính. Còn nếu phát hiện việc sử dụng hộp quà tết có sản phẩm khuyến mãi để hợp thức hóa rượu lậu, có liên quan đến hoạt động buôn lậu rượu còn có thể bị xem xét trách nhiệm hình sự.

. Vậy lời khuyên của luật sư trong hoạt động kinh doanh rượu là gì?

+ Cá nhân, tổ chức kinh doanh nên tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động kinh doanh của mình, sản phẩm mình đang kinh doanh và hiểu rõ những gì mình được làm và không được làm để hạn chế rủi ro. Trong trường hợp các đối tác, nhà cung cấp đưa ra các chương trình khuyến mãi không đúng pháp luật thì cũng nên mạnh dạn góp ý, đề nghị họ thay đổi chương trình hoặc ràng buộc họ chịu trách nhiệm về rủi ro có thể xảy ra.

. Xin cảm ơn ông.

V.NGHI thực hiện

Tác giả bài viết: admin

Nguồn tin: phapluattp.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 20 trong 4 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Theo dòng sự kiện

Xem tiếp...

Những tin mới hơn

 

Văn bản mới

Phiên bản mới Trang thông tin điện tử Cục QLTT Gia Lai
 

Thông báo

Quảng cáo

Website chống hàng giả Việt Nam